Buồng phun sơn màng nước

Buồng phun sơn màng nước là gì?

Buồng phun sơn màng nước là thiết bị tạo một khu vực phun sơn có kiểm soát, trong đó nước được sử dụng để giữ lại một phần sương sơn phát sinh trong quá trình phun. Theo thông tin trên THIETBI88, dòng sản phẩm này dùng dòng nước tạo màng mỏng, giúp hạt sơn gặp nước và lắng xuống khu vực chứa nước thay vì phát tán trực tiếp ra không gian làm việc.

Điểm đáng chú ý của Buồng phun sơn màng nước nằm ở cách phối hợp giữa khu vực thao tác sơn và bề mặt nước. Khi lựa chọn thiết bị, doanh nghiệp cần quan tâm kích thước vật sơn, diện tích thao tác, loại sơn, tần suất sử dụng và mặt bằng bố trí. THIETBI88 hiện có các kích thước tham khảo từ khoảng 1.500 mm đến 3.000 mm chiều rộng, đồng thời có thể điều chỉnh theo yêu cầu thực tế.

Buồng phun sơn màng nước
Buồng phun sơn màng nước

Thiết bị phù hợp với những xưởng cần bố trí riêng công đoạn phun phủ, đặc biệt khi sản phẩm có kích thước hoặc hình dạng khiến việc sơn lại phải thực hiện nhiều lần. Không gian làm việc được tổ chức riêng giúp quá trình đưa sản phẩm vào, phun phủ và đưa ra ngoài thuận tiện hơn.

Vì sao cần sử dụng Buồng phun sơn màng nước?

Trong quá trình sơn, một phần vật liệu phủ không bám hoàn toàn lên bề mặt sản phẩm mà tồn tại dưới dạng sương sơn. Nếu khu vực phun không được tổ chức phù hợp, sương sơn có thể bám lên vách, nền, thiết bị xung quanh và làm phát sinh thêm thời gian vệ sinh.

Buồng phun sơn màng nước tạo điều kiện để phần sương sơn gặp dòng nước và được giữ lại tại khu vực thu gom. Với cách bố trí này, người vận hành có thể tập trung công việc trong một không gian được thiết kế riêng thay vì phun sơn trực tiếp trong khu vực sản xuất chung.

Một điểm cần lưu ý là màng nước chủ yếu liên quan đến việc thu gom sương sơn và bụi sơn. Hơi dung môi, mùi hóa chất và các yêu cầu xử lý khí khác cần được xem xét theo loại sơn và quy trình sản xuất cụ thể. Vì vậy, khi đặt Buồng phun sơn màng nước, thông tin về loại sơn và điều kiện vận hành nên được cung cấp ngay từ đầu.

Buồng phun sơn màng nước được làm từ chất liệu gì?

Chất liệu của Buồng phun sơn màng nước có thể được lựa chọn theo từng khu vực thay vì dùng một loại vật liệu cho toàn bộ thiết bị. Theo thông tin sản phẩm trên THIETBI88, phương án có thể sử dụng tôn hoặc inox cho các vị trí như vách, bể và máng nước, tùy cấu hình.

Tôn phù hợp để gia công các phần vách, khung hoặc khu vực bao che khi yêu cầu thiết kế tập trung vào kết cấu và điều kiện sử dụng thực tế. Khi gia công, độ dày tấm, gân tăng cứng, vị trí liên kết và cách xử lý bề mặt cần được xác định đồng bộ để hạn chế rung hoặc biến dạng trong quá trình sử dụng.

Inox có thể được ưu tiên tại những vị trí thường xuyên tiếp xúc với nước như bể và máng. Đây là khu vực cần quan tâm đến môi trường ẩm, cặn sơn và công tác vệ sinh. Việc lựa chọn loại inox, chiều dày và phương pháp hàn nên được xác định theo điều kiện làm việc thay vì chỉ dựa vào tên vật liệu.

Với Buồng phun sơn màng nước, sự phối hợp vật liệu giữa vách, khung, bể nước và máng dẫn giúp phương án chế tạo linh hoạt hơn. Doanh nghiệp nên cung cấp kích thước sản phẩm, cách đưa sản phẩm vào buồng và tần suất vệ sinh để đơn vị thiết kế xác định vật liệu phù hợp cho từng phần.

Vì sao sản phẩm cần phải sơn lại?

Sơn lại là nhu cầu thường gặp khi lớp phủ cũ bị trầy xước, bong, phai màu, xuất hiện dấu hiệu oxy hóa hoặc không còn đáp ứng yêu cầu ngoại quan. Với sản phẩm kim loại, lớp sơn còn có vai trò tạo lớp bảo vệ bề mặt trước tác động của môi trường.

Nếu bề mặt có nhiều khuyết điểm nhưng tiếp tục phủ lớp mới mà không xử lý lớp cũ, độ bám và độ phẳng của lớp sơn mới có thể bị ảnh hưởng. Vì vậy, trước khi sơn lại cần kiểm tra tình trạng bề mặt, loại bỏ phần sơn bong tróc, làm sạch bụi dầu và xử lý các vị trí cần sửa.

Buồng phun sơn màng nước hỗ trợ tạo không gian riêng cho công đoạn sơn lại. Khi sản phẩm được đưa vào đúng vị trí, người thợ có thể thực hiện các lượt phun theo kế hoạch và hạn chế ảnh hưởng đến những khu vực sản xuất bên cạnh.

Không phải sản phẩm nào cũng cần sơn lại theo cùng một chu kỳ. Tần suất phụ thuộc vật liệu nền, môi trường sử dụng, loại sơn, mức độ va chạm và yêu cầu thẩm mỹ. Doanh nghiệp nên đánh giá thực tế trước khi quyết định sơn lại toàn bộ hay chỉ xử lý từng khu vực.

Buồng phun sơn màng nước và yêu cầu khi thiết kế

Một phương án Buồng phun sơn màng nước cần bắt đầu từ chính vật sơn. Chiều dài, chiều rộng, chiều cao và trọng lượng sản phẩm ảnh hưởng trực tiếp đến không gian thao tác. Nếu vật sơn thường xuyên được treo, đặt trên bàn hoặc di chuyển bằng xe đẩy, cách bố trí cũng cần được tính trước.

Bên cạnh kích thước, loại sơn là dữ liệu quan trọng. Sơn nước, sơn PU, sơn epoxy hoặc các dòng sơn có dung môi có đặc tính khác nhau. Thông tin này giúp xác định yêu cầu về vật liệu, vệ sinh và phương án hút khí phù hợp với công việc thực tế.

Một thiết kế hợp lý cũng cần tính đến vị trí vệ sinh bể, lấy cặn và tiếp cận các bộ phận cần kiểm tra. Đây là những chi tiết thường bị bỏ qua khi chỉ quan tâm đến kích thước bên ngoài của thiết bị.

buồng sơn
buồng sơn

Quy trình tiếp nhận đến thiết kế và lắp ráp

Quy trình đặt Buồng phun sơn màng nước có thể rút gọn theo các bước chính sau:

1. Tiếp nhận thông tin: Khách hàng gửi kích thước vật sơn, loại sơn, nhu cầu sử dụng và mặt bằng dự kiến.

2. Tư vấn, chốt phương án: Đơn vị thực hiện trao đổi về kích thước, vật liệu, vị trí lắp đặt và các yêu cầu vận hành.

3. Thiết kế: Bản vẽ được triển khai theo dữ liệu đã trao đổi, sau đó xác định các phần cần gia công.

4. Gia công và lắp ráp: Khung, vách, bể, máng cùng các cụm liên quan được chế tạo và lắp theo phương án.

5. Lắp đặt, kiểm tra: Thiết bị được đưa vào vị trí, kiểm tra kích thước, độ kín khu vực nước và hoạt động của các bộ phận trước khi bàn giao.

Cách làm này giúp rút ngắn thời gian trao đổi nhưng vẫn giữ lại những thông tin quan trọng cho quá trình chế tạo. Với công trình có mặt bằng đặc thù, nên gửi ảnh hiện trạng hoặc bản vẽ để việc lên phương án sát với thực tế hơn.

Tham khảo thị trường và nhu cầu sản xuất

Nhu cầu đầu tư thiết bị phục vụ hoàn thiện sản phẩm thường gắn với hoạt động sản xuất của các ngành cơ khí, gỗ, nội thất, kim loại và nhiều lĩnh vực gia công bề mặt.

VnExpress từng ghi nhận sản xuất công nghiệp Việt Nam năm 2024 tăng 8,4% so với năm 2023, trong đó có các ngành như gỗ, nhựa và điện tử. Đây là một chỉ dấu về quy mô hoạt động sản xuất, nhưng không phải số liệu riêng cho thị trường Buồng phun sơn màng nước.

Một bài viết khác trên VnExpress về thị trường sơn cho biết Việt Nam có nhiều doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh sơn và thị trường có sự tham gia của cả doanh nghiệp trong nước lẫn quốc tế. Thông tin này có thể dùng như bối cảnh tham khảo khi doanh nghiệp đánh giá nhu cầu đầu tư cho công đoạn sơn.

“Thị trường Việt Nam có khoảng 600 doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh sơn” – VnExpress, 2017. Đây là dữ liệu tại thời điểm bài báo được đăng và không nên hiểu là số lượng doanh nghiệp hiện tại.

Xem thêm

5 câu hỏi FAQ về Buồng phun sơn màng nước

1. Buồng phun sơn màng nước hoạt động theo nguyên lý nào?

Thiết bị sử dụng dòng nước tạo bề mặt màng để giữ lại một phần sương sơn phát sinh trong lúc phun. Phần hạt sơn gặp nước sẽ được thu gom và lắng xuống khu vực chứa nước.

2. Buồng phun sơn màng nước nên dùng tôn hay inox?

Việc chọn vật liệu phụ thuộc vào từng vị trí. Tôn có thể dùng cho vách và kết cấu theo thiết kế; inox phù hợp để xem xét ở những khu vực thường xuyên tiếp xúc với nước. Quyết định cần dựa trên môi trường sử dụng và yêu cầu vệ sinh.

3. Khi nào cần sơn lại sản phẩm?

Có thể xem xét sơn lại khi lớp phủ cũ bong tróc, trầy xước, phai màu, có dấu hiệu oxy hóa hoặc không còn đáp ứng yêu cầu bề mặt. Trước khi sơn lại cần kiểm tra và xử lý lớp phủ cũ.

4. Có thể đặt thiết bị theo kích thước riêng không?

Có. Kích thước nên được xác định từ vật sơn, cách đưa sản phẩm vào buồng và mặt bằng lắp đặt. THIETBI88 có thông tin về các kích thước tham khảo và phương án tùy chỉnh theo yêu cầu thực tế.

5. Cần cung cấp thông tin gì để thiết kế Buồng phun sơn màng nước?

Nên cung cấp kích thước sản phẩm, loại sơn, số lượng hoặc tần suất sơn, cách di chuyển vật sơn, diện tích mặt bằng và hình ảnh hiện trạng nếu có. Các dữ liệu này giúp việc lựa chọn kích thước và vật liệu sát nhu cầu hơn.

Liên hệ

CÔNG TY TNHH SX – TM QUẠT CÔNG NGHIỆP HÒA PHÁT

Địa chỉ: 112/26 Kp. Bình Quới A, P. Thuận Giao, Hồ Chí Minh, Việt Nam

Điện thoại: 0963781698

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

.